ยกตัวอย่างเช่น คนที่กำลังจะเรียนจบ MBA อาจจะยังไม่มีรายได้เยอะในขณะนั้น แต่เขาอาจจะมีพฤติกรรมการใช้เงินเยอะมากกว่ารายได้ที่เขามี เพราะว่าเขาทราบดีว่าเดี๋ยวพอเขาเรียนจบ MBA แล้ว รายได้ของเขาก็จะดีขึ้นมากกว่าที่เป็นอยู่นี้เยอะ
พูดอีกอย่างก็คือพฤติกรรมการใช้เงิน (หรือออมเงิน) ของเราจะขึ้นอยู่กับความคาดหวังในเรื่องของรายได้ระยะยาว หรือ permanent income ของเรา