Blockdit Logo
Blockdit Logo (Mobile)
สำรวจ
ลงทุน
คำถาม
เข้าสู่ระบบ
มีบัญชีอยู่แล้ว?
เข้าสู่ระบบ
หรือ
ลงทะเบียน
Cheetah
•
ติดตาม
27 มี.ค. เวลา 15:30 • ไลฟ์สไตล์
สมัยนี้พี่ๆเพื่อนๆคิดว่าของอะไรแพงจนน่าตกใจบ้างค่ะ ?
ค่าข้าวจริงๆค่ะ
ถ้ากินมื้อละ 60 = 5,580/เดือน
ถ้ากินมื้อละ 100 = 9,300/เดือน
ถ้ากินมื้อละ 140 = 13,023/เดือน
ซึ่งมื้อละ 60 คือแบบข้าวมันไก่พิเศษ คือยังไม่ได้พวกผักผลไม้เลย ได้แต่โปรตีนกับคาร์บ เวลาเรากินดีๆหน่อยคือต้องสั่งกะเพรา+ต้มจืดเต้าหู้หมูสับ เพื่อได้กินผักในต้มจืดด้วย ก็ปาไป 140.-
อนาคตคาดว่าจะเป็นเหมือนต่างประเทศที่ต้องทำอาหารกินเองกันแล้ว
แต่ทำอาหารกินเองถูกมาก อกไก่ 40.- ผัก 20.- กินได้ 3 มื้อเลย ตกไม่เกิน 3,000/เดือน แต่ทำเองอ่ะเสียเวลาชีวิต+ยุ่งยาก เก็บเข้าตู้เย็น ล้างจาน+ทำเองก็ต้องสะอาดแช่ผักอีก หลายกระบวนการ
บันทึก
โฆษณา
ดาวน์โหลดแอปพลิเคชัน
© 2025 Blockdit
เกี่ยวกับ
ช่วยเหลือ
คำถามที่พบบ่อย
นโยบายการโฆษณาและบูสต์โพสต์
นโยบายความเป็นส่วนตัว
แนวทางการใช้แบรนด์ Blockdit
Blockdit เพื่อธุรกิจ
ไทย